Archiwum 2010

Archiwum 2010 część 1

Najlepsze życzenia
flickr:5287206285

Bến Việt (24.12.2010) W centrum uwagi - Aby święta Bożego Narodzenia były bliskością i spokojem, a Nowy Rok - dobrym czasem życzy Ben Viet.

"Hanoi - Warszawa" najlepszy w Europie
flickr:4044716536

(07.12.2010) Kultura - Dzięki nagrodzie Europejskiej Akademii Filmowej "Hanoi-Warszawa" może ubiegać się o nominację do Oscara!

Krótkometrażowy film pt. "Hanoi - Warszawa" najlepszy w Europie
Zimna atmosfera w relacjach Kościół – Państwo
VietCatholic (29.11.2010) Wiadomości z Wietnamu - Po tragicznych wydarzeniach w Con Dau, rządowe prześladowanie nasiliło się do tego stopnia, że lokalne władze zabroniły biskupowi ordynariuszowi odprawiania Mszy św. w jego własnej diecezji… „Patriotyczni katolicy” zostali uaktywnieni w tym celu, aby zmusić katolików do „bycia dobrymi obywatelami”.
System zarządzania gruntami podatny na korupcję
Deutsche Press Agentur (28.11.2010) Wiadomości z Wietnamu - Konkretne decyzje w zarządzaniu gruntami w Wietnamie są przepełnione praktykami korupcyjnymi, które służą bogatym i krzywdzą biednych – stwierdził w minioną środę panel wietnamskich i zagranicznych ekspertów.
Warszawa ciekawsza niż Paryż
ŻycieWarszawy.pl (25.11.2010) Kultura- Przyjechały do Warszawy z Urugwaju, Japonii, Wietnamu, Afganistanu. – To miasto dla ludzi odważnych – mówią bohaterki festiwalu Warszawa Jest Kobietą. (link)
USA krytykuje Wietnam za Con Dau
VietCatholic (01.11.2010) Wiadomość ze świata - Hanoi – Ambasada Stanów Zjednoczonych w Hanoi wyraziła zatroskanie z powodu aresztowań i wyroków skazujących w tym tygodniu działaczy i bloggerów oraz grupy katolików zamieszanych w starcia z policją w maju br.
Surowe wyroki dla parafian z Con Dau
flickr:5125283397

VietCatholic (30.10.2010) Wiadomości z Wietnamu - Sześcioro katolików zostało osądzonych za „zakłócanie porządku publicznego, pieniactwo i napaść na funkcjonariuszy bezpieczeństwa państwa” i skazanych po pospiesznej rozprawie, w której podsądni zostali pozbawieni swojego prawa do adwokata.

Protest w sprawie oskarżenia działaczy na rzecz praw pracowniczych w Wietnamie
Oświadczenie (29.10.2010) Wietnamczycy za granicą - Wzywamy międzynarodową wspólnotę, aby interweniowała i dopominała się od wietnamskich władz zwolnienia całej trójki, Nguyen Hoang Quoc Hung, Do thi Minh Hanh i Doan Huy Chuong. Wzywamy również demokratyczne rządy, aby wymogły szacunek dla praw człowieka i robotników, jako podstawowy warunek do inwestowania w Wietnamie.
Biskup: Proces sądowy przeciw katolikom z Con Dau jest bezprawny
Vietcatholic.net (26.10.2010) Wiadomości z Wietnamu - Napięcie między wietnamskimi katolikami a ateistycznym rządem znów się nasiliło na wiadomość, że sześcioro katolickich podsądnych pozbawiono ich prawa do pomocy prawnej. Komisja ds. Pokoju i Sprawiedliwości przy Konferencji Episkopatu określa proces jako bezpodstawny i bezprawny.
Faza diecezjalna sprawy beatyfikacyjnej wietnamskiego kardynała
Opoka (25.10.2010) Wiadomości ze świata- „Świadek nadziei”. Koncertem-świadectwem o tym tytule zakończyły się rzymskie obchody związane z otwarciem fazy diecezjalnej procesu beatyfikacyjnego kard. Nguyên Van Thuâna. (link)
Chcemy abolicję
flickr:5109435633

Aleksandra Szyłło/GW (24.10.2010) W centrum uwagi - Szacunki, ile osób przebywa w Polsce nielegalnie, są skrajnie różne. Obcokrajowcy boją się zwrócić o pomoc, bo wiedzą, że grozi im deportacja. Nie mają więc żadnych praw, ubezpieczenia, nie płacą podatków. Ich dzieci nie mają prawa chodzić do publicznej szkoły.

Emerytowani komuniści chińscy dopominają się wolności słowa
Christopher Bodeen/AP (24.10.2010) Wiadomość ze świata - Wśród dwudziestu trzech sygnatariuszy listu jest Li Rui, były sekretarz wodza rewolucji Mao Zedong oraz inni emerytowani wysocy urzędnicy zaangażowani w państwowych środkach przekazu i aparacie propagandy, którzy kiedyś sami byli odpowiedzialni za wprowadzanie ścisłej cenzury.
Zgromadzenie Plenarne, powódz, wybuch w Wietnamie
flickr:5061487107

Vietatholic (08.10.2010) W centrum uwagi - Szokujące wiadomości z Hanoi informują, że przynajmniej trzy osoby straci y życie a dziesięć dozna o zranień wskutek eksplozji, która wstrząsnę a stadionem narodowym My Dinh w Hanoi, jednym z miejsc, gdzie świętowano w minioną środę o g. 11.30.

Tajlandia złamała zasady wolności
flickr:4994299704

Ben Viet (16.09.2010) W centrum uwagi - Vo Van Ai otrzymał informację od urzędników tajskiego poselstwa w Paryżu, że nie zostanie do Tajlandii wpuszczony. MSZ Tajlandii oświadczył, że wprawdzie „Tajlandia szanuje wolność słowa, nie mniej nie użycza swojego terytorium do działalności, wymierzone w inne państwo”. Wietnamskie MSZ pochwaliło Tajlandię za odmowę.

Wietnam: biskupi na milenium Hanoi
Opoka.org (16.09.2010) Wiadomości z Wietnamu- Kościół katolicki w Wietnamie włączył się w obchody 1000-lecia miasta Hanoi, ale z o wiele mniejszym entuzjazmem, niżby oczekiwały tego reżimowe władze – zauważa agencja informacyjna Eglise D’Asie. Obchody milenium wietnamskiej stolicy rozpoczną się 10 października. (link)
Wietnam: północne prowincje za wolnością wyznania
Opoka.org (16.09.2010) Wiadomości z Wietnamu- Wietnamscy katolicy z trzech północno-zachodnich diecezji coraz częściej sprzeciwiają się zakazowi spotkań w kościołach domowych. Wzrastająca liczba wiernych niepokoi komunistyczne władze. Ludzie spotykają się na liturgiach domowych w soboty i niedziele, choć robią to coraz odważniej. Do tej pory nabożeństwa te miały charakter podziemny. Teraz mimo kontroli służb bezpieczeństwa katolicy domagają się objęcia ich prowincji zezwoleniem na normalną działalność religijną, tak jak jest w innych częściach Wietnamu. (link)
Czuwanie Modlitewne za Kościół Prześladowany w Wietnamie
flickr:4985358769

Zaproszenie (13.09.2010) W centrum uwagi - Pomoc Kościołowi w Potrzebie zaprasza wszystkich na I. Czuwanie Modlitewne za Kościół Prześladowany, poświęcone prześladowanym przez komunistyczny reżim totalitarny chrześcijanom z Wietnamu.

"Byłem przetrzymywany w strasznych warunkach"
flickr:4971592435

TVN24 (12.09.2010) W centrum uwagi - - Ambasada RP w Malezji interweniowała w tej sprawie i prowadzi dalsze działania w celu jej pełnego wyjaśnienia - poinformował portal tvn24.pl Konrad Zieliński z biura prasowego MSZ. Chodzi o zatrzymanie i odesłanie z Malezji polskiego obywatela pochodzenia wietnamskiego Trana Ngoc Thanh, który w Kuala Lumpur chciał spotkać się z wietnamskimi działaczami tamtejszego Komitetu Obrony Robotników. (link)

Apel Wietnamczyków do premiera
IAR (10.09.2010) Wiadomości z Polski- Wietnamscy emigranci apelują do premiera Donalda Tuska, aby przy okazji wizyty w ich kraju, skutecznie upomniał się o przestrzeganie praw człowieka w tym kraju. Wietnamczycy mieszkający w Polsce narzekają, że wciąż żyją w strachu, a wietnamscy obrońcy praw człowieka są szykanowani. (link)
Tusk: Polska chce być kluczowym przyjacielem Wietnamu
PAP/Onet (10.09.2010) Wiadomości z Wietnamu- Premierzy Polski i Wietnamu Donald Tusk i Ngyuen Tan Dung zapewnili w czwartek na wspólnej konferencji prasowej w Hanoi, że relacje między naszymi państwami są przyjacielskie, ponadstandardowe. W obecności obu premierów podpisano pięć dokumentów o współpracy. (link)
Tusk w Wietnamie. Oficjałka z PAP-u
PAP (09.09.2010) Wiadomości z Wietnamu- Premierzy Polski i Wietnamu Donald Tusk i Ngyuen Tan Dung zapewnili na wspólnej konferencji prasowej w Hanoi, że relacje między naszymi państwami są przyjacielskie, ponadstandardowe. W obecności obu premierów podpisano pięć dokumentów o współpracy. (link)
Oświadczenie SWS w sprawie wietnamskiej prowokacji
flickr:4973639990

SWS (09.09.2010) Wiadomości z Polski - Stowarzyszenie Wolnego Słowa wydał oświadczenie w sprawie wietnamskiej prowokacji: "Nie uważamy za przypadkową zbieżność w czasie interwencji wietnamskich komunistów w sprawie Tran Ngoc Thanh i wizyty w Hanoi premiera Donalda Tuska."

Dla bolszewików
KPRM (08.09.2010) W centrum uwagi - W czasie spotkania min. prezydent Hanoi Nguyen The Tao i ambasador Wietnamu w Polsce w latach 2006-2010 Nguyen Van Xuong zostaną odznaczeni Krzyżem Komandorskim z Gwiazdą Orderu Zasługi RP. (link)
Deportacja Polaka na prośbę Wietnamu
flickr:4971592435

Ewa Wołkanowska - Wiadomosci24.pl (08.09.2010) W centrum uwagi - W stolicy Malezji został aresztowany obywatel Polski Tran Ngoc Thanh, przewodniczący wietnamskiego Komitetu Obrony Robotników. Do Malezji poleciał na spotkanie z wietnamskimi działaczami demokratycznymi. Podczas aresztowania funkcjonariusze poinformowali go, że dzieje się to na prośbę władz Socjalistycznej Republiki Wietnamu… (link)

Tusk wybiera się do Indii i Wietnamu
Onet/PAP/MU (04.09.2010) Wiadomości z Polski- Nie wiadomo, czy Tusk w trakcie rozmów z politykami wietnamskimi podejmie temat łamania praw obywatelskich w tym kraju. (czytaj)
Wietnam: katolicy z Con Dau proszą o azyl w Tajlandii
Opoka.orgl (02.09.2010) Wiadomości z Wietnamu- Katolicy z wietnamskiej wioski Con Dau wybrali wolność. (link)
Bond dla dziewczynek. Wywiad z Angeliną Jolie w Stopklatce
Stopklatka.pl (30.08.2010) Kultura- Czytając scenariusz, bez przerwy myślałam o moim synku, Paksie. Gdy poznałam go w Wietnamie, miał trzy latka. Spotkaliśmy się w sierocińcu." - wywiad z Angelina Jolie (link)
Amnestia w Wietnamie
e-Polityka.pl (30.08.2010) Wiadomości z Wietnamu- Decyzja wietnamskiego prezydenta umożliwi wyjście na wolność całkiem sporej grupie cudzoziemców. Wyroki w wietnamskich więzieniach odsiaduje bowiem wielu Francuzów, Amerykanów i Kanadyjczyków. Ponadto, prezydencka amnestia obejmie członków mniejszości etnicznych, zamieszkujących tereny sąsiadujące z Kambodżą. (link)
Wniebowzięcie NMP w Wietnamie: 55 tys. wiernych w La Vang
Opoka.org (18.08.2010) Wiadomości z Wietnamu- Ponad 55 tys. wiernych wzięło udział w trzydniowych uroczystościach ku czci Matki Bożej w największym maryjnym sanktuarium Wietnamu La Vang. Pielgrzymom świętującym Wniebowzięcie towarzyszyło kilku biskupów oraz 120 kapłanów z całego kraju. (link)
Wróg ludu wietnamskiego
Ewa Wołkanowska - Wiadomosci24.pl (10.08.2010) W centrum uwagi - Otwarcie mówi o tym, że Wietnam jest krajem komunistyczna, a Polska takim krajem już być przestała. Mówi za głośno. (link)
Umowa nuklearna między USA i Wietnamem
PAP, Onet (07.08.2010) Wiadomości ze świata- USA negocjują z Wietnamem porozumienie o współpracy nuklearnej, które pozwoli temu azjatyckiemu krajowi korzystać z amerykańskiej technologii i produkować paliwo nuklearne poprzez wzbogacanie u siebie uranu. (link)
Jestem nielegalny - Wietnamczyk
flickr:4865926652

Ewa Wołkanowska - Wiadomosci24.pl (06.08.2010) W centrum uwagi - Na terenie Polski mieszka około 30 tysięcy Wietnamczyków. Zachęcamy do śledzenia cyklu "Wietnamczycy w Polsce", który przybliży codzienność tej - egzotycznej dla Polaka - grupy. (link)

Ostatnie stadionowe sajgonki
flickr:4842183320

GW (19.07.2010) W centrum uwagi - Setki warszawiaków oblegały w weekend zagłębie egzotycznych jadłodajni ukrytych między budkami z odzieżą na Jarmarku Europa. Za tydzień rozpocznie się likwidacja tego targowiska. (czytaj dalej)

Tajlandia: azjatycki kongres międzyreligijny
Opoka.org (19.07.2010) Wiadomości ze świata- Dialog międzyreligijny w służbie konkretnych społeczeństw oraz jako narzędzie wygaszania konfliktów i promocji pojednania – tak można streścić tematykę obrad azjatyckiego kongresu poświęconego relacjom różnych religii. Został on zorganizowany w Tajlandii przez Papieską Radę ds. Dialogu Międzyreligijnego. (W obradach uczestniczy przewodniczący dykasterii, kard. Jean-Louis Tauran oraz odpowiedzialni za dialog międzyreligijny z Bangladeszu, Indii, Indonezji, Japonii, Korei, Laosu, Malezji, Mjanmaru, Nepalu, Paskitasnu, Filipin, Tajwanu, Tajlandii, Sri Lanki i Wietnamu.) (czytaj)
Wietnam "liderem" szanowania praw człowieka
Onet.pl (19.07.2010) Wiadomości z Wietnamu- W Wietnamie, krytykowanym za nieprzestrzeganie praw człowieka, ukazał się pierwszy numer pisma poświęconego tym prawom. Pismo ma odpierać "błędne zarzuty" pod adresem tego kraju - podała rządowa agencja prasowa VNA. (czytaj)
Grobowce sprzed około 4000 lat odkryte w Wietnamie
Onet.pl (19.07.2010) Wiadomości z Wietnamu- Archeolodzy prowadzący wykopaliska na stanowisku w stolicy Wietnamu odkryli 11 grobowców z okresu kultury Phung Nguyen sprzed około 4000 lat - informuje serwis internetowy Viet Nam News. (czytaj)
W mundurach wpadli na ślub. Młodzi już się nie zobaczą?
Gazeta.pl (14.07.2010) Wiadomości z Polski- Obrączki gotowe, eleganccy goście czekają, a tu nagle do Urzędu Stany Cywilnego wpada oddział strażników granicznych. Gdyby obywatel Bangladeszu zdążył powiedzieć "tak", mógłby zostać w Polsce. Nie zdążył i długo nie zobaczy swojej niedoszłej żony. (czytaj)
Nielegalni imigranci: Chcemy abolicji!
Wyborcza.pl (08.07.2010) Wiadomości z Polski- Zebrali już kilka tysięcy podpisów pod apelem do władz o kolejną abolicję dla nielegalnych imigrantów w Polsce. (czytaj)
Wizyta wielkiego mistrza Nguyen Ngoc Noi 10 dan w Honbu Dojo 26 czerwca 2010 roku
Karatetsunami.eu (07.07.2010) Kultura- JW Honbu Dojo znajduje się siedziba Polskiej Federacji Dalekowschodnich Sztuk i Sportów Walki. W związku z tym tu odbywają się spotkania liderów i działaczy różnych stylów, pokazy, zebrania i zjazdy Federacji, a także egzaminy na stopnie. (czytaj)
Co czwarty mieszkaniec globu dotknięty cenzurą Internetu
Telepolis.pl (07.07.2010) Społeczeństwo- Jedna czwarta populacji świata żyje w krajach, które cenzurują Internet. 110 osób jest z tego powodu w więzieniach - wynika z raportu opracowanego przez inicjatywę OpenNet i organizację Reporterzy bez granic. (czytaj)
Archiwum 2010 część 2>>>
Archiwum 2009
Archiwum 2011
Powrót do strony głównej

Lưu trữ năm 2010 phần 1

Chuyên đề Người nhập cư tại Ba Lan
flickr:5303008064

Bến Việt (29.12.2010) Tin Ba Lan - Họ là ai, được tiếp đón thế nào…? Nguyệt san xã hội - chính luận công giáo uy tín dành toàn bộ số báo tháng 12 cho đề tài người nhập cư tại Ba Lan.

Vị lành Giáng Sinh
Bến Việt (24.12.2010) Trọng tâm - Giáng Sinh sẽ đẹp hơn cho tất cả khi cùng tận hưởng không khí thiêng liêng ngày Chúa ra đời. Bến Việt tổng kết các bài viết về tập tục Giáng Sinh Ba Lan, mời bạn đọc nghe thánh ca đặc biệt.
Phản biện
VOA/ Nguyễn Hưng Quốc (20.12.2010) Xã hội - Tôi không biết ở Việt Nam chữ “phản biện” xuất hiện từ lúc nào và ai là người đầu tiên dùng chữ ấy… Phản biện được xây dựng trên tinh thần đối thoại, và do đó, có tính tích cực và xây dựng.(link)
20 năm Ngày Quốc Tế Người Di Cư
flickr:5269245137

Bến Việt (18.12.2009) Tin thế giới - Ngày Người Di Cư kỉ niệm Liên Hiệp Quốc cho ra đời Hiến chương Quốc Tế quyền Người Di Cư ngày 18 tháng 12 năm 1990.

Ba Lan có dân biểu da đen đầu tiên
BBC (15.12.2010) Xã hội - Nghị viện Ba Lan có dân biểu đầu tiên người da đen, thu hút sự chú ý của dư luận trong và ngoài nước. (link)
Tâm sự của nữ nhà văn Võ Thị Hảo
RFA (14.12.2010) Xã hội - Nhân dịp quá cảnh Ba Lan để về lại Việt Nam, bà Võ Thị Hảo dành cho Đài Á Châu Tự Do câu chuyện trong đó bà đề cập đến nỗi sợ, niềm tin, vai trò người Việt ở nước ngoài với vận mệnh đất nước.
29 năm Ba Lan thiết quân luật
flickr:4180343996

Bến Việt (13.12.2009-2010) Tin Ba Lan - 13 tháng 12 là ngày kỉ niệm buồn của Ba Lan, ngày chính quyền cộng sản hợp pháp hóa bắt bớ diện rộng hòng nhấn chìm phản kháng. 29 năm đã qua nhưng người ta vẫn dành nhiều thời gian ôn lại lịch sử. (link)

Dự báo thời tiết thủ đô 2 tuần tới
flickr:4686079229

Bến Việt (13.12.2010) Tin Ba Lan - Hai tuần tới, thủ đô Warszawa sẽ lạnh và tuyết hơn những ngày qua nhưng không tới nỗi lạnh khủng khiếp, hứa hẹn khí trời hợp không khí Giáng sinh.

Album ảnh Hanoi - Warszawa
Hanoi-Warsaw.com (11.12.2010) Hình ảnh - Xem ảnh từ khung hình phim đoạt giải nhất Châu Âu "Hanoi - Warszawa" với các nhân vật chính cùng đạo diễn và đoàn phim. (link)
Tập ảnh Ngô Văn Tưởng đăng nhân dịp Hanoi - Warszawa khởi quay
BBC (10.12.2010) Hình ảnh - Cộng đồng Việt Nam tại Ba Lan đã và đang phát triển mạnh mẽ. Dấu ấn của cộng đồng non trẻ này trong nền văn hóa và đời sống Ba Lan ngày càng trở lên rõ nét. (link)
Nỗi buồn Chợ hoa
flickr:5245637567

Bến Việt (10.12.2010) Trọng tâm - Gần giống như các chợ có người Việt quản lý, chủ quản Chợ hoa cố ý gây phiền nhiễu cho người lao động. Bến Việt cho rằng có thể giải thỏa nếu các chủ chợ tôn trọng nguyên tắc sòng phẳng tối thiểu.

BBC viết về người rơm đoạt giải Châu Âu
BBC (09.12.2010) Văn hóa - "Bộ phim này mở rộng tầm nhìn cho cả người Việt Nam lẫn người Ba Lan," Thu Hà nói. Với nữ đạo diễn trẻ Katarzyna Klimkiewicz, thì câu chuyện về di dân là điều gần gũi, vì cô cũng là người Ba Lan học ở nước ngoài, còn thế hệ cha mẹ dưới thời cộng sản cũng là những người tìm đường sang phương Tây để mưu cầu hạnh phúc. (link)
"Hanoi - Warsaw" hay nhất Châu Âu
flickr:4044716536

Bến Việt (08.12.2010) Văn hóa - "Hanoi - Warszawa" vừa nhận giải nhất Liên hoan Điện Ảnh Châu Âu, đủ điều kiện để tranh đề cử Oscar.

Học cách sống cạnh nước lớn
BBC (07.12.2010) Xã hội - Là quốc gia nhỏ nằm sát nước Nga láng giềng khổng lồ vẫn chưa quên ảnh hưởng bao trùm của mình trong thời kỳ cộng sản, nếu Ba Lan không tự khẳng định mình, khó có thể có sự cư xử tương kính và bình đẳng của nước Nga. (link)
Tổng thống Nga thăm Ba Lan
BBC (07.12.2010) Tin thế giới - Chuyến thăm của tổng thống Nga đến Ba Lan hôm 6/12/2010 nhằm xây dựng quan hệ, vượt qua các mâu thuẫn lâu dài trong an ninh, khí đốt cũng như lịch sử, tập trung v̀ao ngoại thương. (link)
Đoàn Kết tạ ơn
flickr:5233677649

Bến Việt (05.12.2010) Trọng tâm - Elton John là một trong 326 nhân vật được trao Huy chương Hàm ơn, ghi nhớ công lao những người ngoại quốc từng hỗ trợ dân chủ cho Ba Lan những năm tháng cộng sản.

Cháu nội vua Ba Lan tìm ra Châu Mỹ?
flickr:5227544840

Bến Việt (03.12.2010) Văn hóa - Học gia người Bồ Đào Nha nói Christopher Columbus là cháu nội vua Jagiello của Ba Lan, chứ không phải người Ý. Các diễn đàn Ba Lan xôn xao vì mảnh tin của Dailly Telegraph.

Hiện trạng đàn áp tại các tỉnh Miền Trung
Phòng Thông tin Phật giáo Quốc tế (30.11.2010) Tin Việt Nam - Phật Giáo từ trong nước nói nhà nước lãnh đạo "chiến dịch triệt phá đẩy Giáo Hội Phật Giáo Việt Nam Thống Nhất vào một giai đoạn khó khăn nghiêm trọng nhất trong lịch sử truyền thừa".
Nga tự lên án thảm cảnh Stalin giết người ở Katyn
BBC (29.11.2010) Tin thế giới - Hạ viện Nga đã nêu đích danh tên nhà độc tài Liên Xô Joseph Stalin, nhận định ông đã ra lệnh thực hiện vụ thảm sát Katyn, bắn chết hàng ngàn sĩ quan Ba Lan bị bắt trong cuộc chiến thế giới lần thứ Hai. (link)
Công An Nhân Dân sợ Trần Ngọc Thành
flickr:5162465762

Sưu tập (10.11.2010) Bê-tông, Trọng Tâm - Chỉ vì sợ công dân Ba Lan hỗ trợ Công đoàn lao động, Báo Công An Nhân Dân của Đảng Cộng Sản Việt Nam lại tuyên truyền nhảm nhí và bắt tù người yêu nước.

Tưởng nhớ những người tử nạn
flickr:5130786765

Bến Việt (31.10.2010) Xã hội - Smolensk, lũ lụt, tai nạn, sát hại… Năm nay, lễ Thánh Thần kỉ niệm người đã khuất có ý nghĩa đặc biệt với người Ba Lan sau hàng loạt mất mát to lớn.

Đổi giờ mùa đông 2010
flickr:4041458337

Bến Việt (30.10.2009) Tin thế giới - Đêm nay, không chỉ có Ba Lan mà 70 nước trên thế giới phải đổi giờ sang "thời gian mùa đông" nhằm tiết kiệm năng lượng. Thời gian không những ngừng trôi mà còn "quay lại quá khứ"…

Vận động ân xá lên đỉnh
flickr:5109435633

Bến Việt (24.10.2010) Trọng tâm - Chiến dịch vận động ân xá người nước ngoài bất hợp pháp vừa gây chú ý qua họp báo, sau đỉnh điểm trao chữ kí tại quốc hội Ba Lan.

Báo Công An đăng ảnh lừa người đọc
flickr:5106731461

Bến Việt (23.10.2010) Tin Việt Nam - Báo Công An Nhân Dân xóa các chi tiết về biển đảo trên ảnh để tuyên truyền sai lệch. Đảng Việt Tân phản ứng, quy tội chính quyền Việt Nam phủ nhận chủ quyền Hoàng Sa - Trường Sa.

Giáo dân Cồn Dầu kêu cứu tới Hội đồng Giám Mục
flickr:5099685449

Thư ngỏ (20.10.2010) Tin Việt Nam - Việc chính quyền Đà Nẵng thu hồi đất tại giáo xứ Cồn Dầu bán cho Công ty để xây dựng khu Du lịch sinh thái đã vi phạm nghiêm trọng về luật đất đai… Thay vì tôn trọng luật pháp, chính quyền Đà Nẵng đã dùng mọi biện pháp kể cả trấn áp để miễn sao đạt được mục đích…

Nguy cơ đối với VN đến từ Lào và Cambodia
Nguyễn Hữu Quý (15.10.2010) Xã hội - Đã từ rất lâu rồi, những người VN yêu nước đã cảnh báo, bằng những luận chứng khoa học và tấm lòng nhiệt huyết…
Thủ đô đa dân tộc
flickr:5064583052

Bến Việt (09.10.2010) Văn hóa - Người nước ngoài tại thủ đô nói về Warszawa trong mắt họ. Dự án xã hội có 2 người Việt tích cực tham gia.

Nghĩ về Phật giáo và Dân tộc nhân Một Nghìn Năm Thăng Long
flickr:5058956555

Thích Viên Định/ PTTPGQT (07.10.2010) Văn hóa - Phật giáo đã đi sâu vào lòng dân tộc như nước với sữa hoà hợp, nhuần nhuyễn, không còn phân biệt được đâu là văn hoá Phật giáo, đâu là văn hoá dân tộc.

Đổi tên biển để ngăn Trung cộng
Việt Tân huy động thả người
Việt Tân/ Đỗ Hoàng Điềm (03.10.2010) Trọng tâm - Họ là những người yêu nước, bày tỏ chính kiến ôn hòa, tranh đấu bất bạo động để đòi quyền tự do tôn giáo, đòi công bằng xã hội qua việc khiếu kiện đòi lại đất đai… Nhà cầm quyền Việt Nam phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về sức khoẻ và sinh mạng của những nhà hoạt động dân chủ trong thời gian bị giam giữ.
Linh mục Lý kêu gọi hiệp thông
LM Nguyễn Văn Lý (02.10.2010) Trọng tâm - Hiệp thông ăn chay cầu nguyện cho toàn dân Việt Nam chống lại thành công quốc nạn Tàu cộng đô hộ và xâm lược theo kiểu mới thế kỷ 21.
Nguyễn Thái Học Foundation (29.09.2010) Xã hội - Nhằm vun xới, thắt chặc sự đoàn kết giữa các quốc gia của chúng ta cho một Đông Nam Á phồn thịnh, đạo đức, hòa bình lâu dài, và hoàn toàn độc lập với Trung Hoa - một quốc gia láng giềng vô cùng nguy hiểm và xấu xa.
Vận Động Dân Chủ Trong Bối Cảnh Quan Hệ Mỹ-Trung-Việt
flickr:5023860551

Đảng Dân Chủ Nhân Dân (26.09.2010) Xã hội - Đảng CSVN chuẩn bị Đại Hội 11 trong bối cảnh nền kinh tế toàn cầu bị suy thoái, và mâu thuẩn an ninh vùng tại Biển Đông đã đẩy vai trò của Trung Quốc, Mỹ và Việt Nam đến chổ đối đầu. Công cuộc vận động cho Dân chủ Việt Nam cũng bị tác động trực tiếp từ những biến động trên. Vì vậy, một số chiến lược đấu tranh “Vận động Dân chủ cho Việt Nam” cần khai dụng cho phù hợp với tình thế mới.

12 vố đại lừa cấp quốc gia
Lm TNLT Nguyễn Văn Lý (23.09.2010) Xã hội - Để bổ sung phần nào các điều dối trá của CS mà nhiều người đã nêu lên trong nhiều sách báo mấy chục năm qua, tôi xin lược kê thêm 12 bằng chứng tiêu biểu mang tính khái quát cao, bộc lộ đúng bản chất khách quan của phong trào CS quốc tế và CSVN.
Đợi Bình Minh
flickr:5007270339

Bùi Xuân Cảnh (20.09.2010) Xã hội - Tay tôi bị xích chung với tay một người thanh niên lạ. Tám người chúng tôi sống sót trong chuyến ghe định mệnh. Sự đau đớn xót xa vì mất người thân khiến ai nấy ngậm ngùi câm nín…

Mời ký Tuyên Cáo Ngàn Năm Thăng Long
flickr:5002161775

Thông báo (19.09.2010) Trọng tâm - Đại lễ Ngàn Năm Thăng Long tại Hà Nội được cố ý tổ chức trễ đi 2 tháng, khai mạc ngày 1-10-2010, thay vì ngày 10-8, để chào mừng Quốc Khánh Trung Cộng. Phim Ngàn Năm Thăng Long trang phục và cảnh trí đều theo kiểu phim bộ của Tàu, tượng Lý Thái Tổ cũng mặc trang phục theo kiểu phim bộ của Tàu. Đại lễ hoang phí 4,5 tỷ đô la Mỹ, lấy tiền của người Việt trong nước và hài ngoại để đem dâng cho Tàu Cộng. Âm mưu thần phục Hán triều đã quá rõ.

Cẩm nang vượt tường lửa để đọc báo cấm
flickr:4225231040

Việt Tân (18.09.2010) Tin Việt Nam - Đảng Việt Tân đã phối hợp cùng với một số tổ chức chuyên môn nhằm quảng bá kiến thức vượt tường lửa và an ninh điện tử.

Công dân Ba Lan nói với RFA vụ bắt bớ ở Mã Lai
RFA (15.09.2010) Xã hội - "Họ thấy rằng chúng tôi cản trở việc buôn bán nô lệ của họ. Do đó họ đã ngăn trở chúng tôi." - Trần Ngọc Thành nói với RFA vụ bắt bớ ở Mã Lai.
Phát sóng thật thà
flickr:4984508806

Tôn Vân Anh' s blog (13.09.2010) Trọng Tâm, Xã hội - Điều làm tôi thích thú nhất là truyền hình trực tiếp rất thật thà nên cũng vô cùng thử thách. Tôi chỉ được gặp người đối thoại 30 giây trước giờ lên sóng. Người này thường không hội ý sẽ nói chuyện gì trước, chuyện gì sau…

Giáo hội Ba Lan hiệp thông với giáo hội Việt Nam
flickr:4985358769

Bến Việt (13.09.2010) Tin Ba Lan - Tổ chức hỗ trợ Nhà thờ tiến hành buổi cầu nguyện đầu tiên hiệp thông với giáo hội Việt Nam bị đàn áp. Linh mục phong thánh Jerzy Popieluszko đỡ đầu buổi lễ.

Quan tâm vụ công dân Trần Ngọc Thành bị trục xuất
Bến Việt (12.09.2010) Tin Ba Lan - Đại diện bộ ngoại giao Ba Lan phải phân bua với truyền thông về việc ông Thành bị bắt giữ và trục xuất sau khi kênh truyền thông này có thêm chi tiết về vụ việc.
Truyền hình cảm xúc
flickr:4980525461

Tôn Vân Anh' s blog (12.09.2010) Trọng Tâm, Xã hội - Tôi khám phá ra rằng nói chuyện trực tuyến ở đài truyền hình không khác gì chơi thể thao mạo hiểm. Không phải bởi đài truyền hình là nơi kém an toàn mà bởi truyền hình cho bạn rất nhiều cảm xúc…

Người Việt ở Ba Lan thỉnh cầu thủ tướng Tusk
flickr:4977503997

IAR (11.09.2010) Tin Ba Lan - Người Việt ở Ba Lan kêu gọi thủ tướng Tusk nhớ nhắc tới những vi phạm nhân quyền tại Việt Nam trong chuyến thăm nước này. - Thông Tấn Xã Truyền Thanh đăng tải.

Truyền thông Ba Lan lại giúp
Bến Việt (10.09.2010) Tin Ba Lan - Đài truyền hình tư nhân lớn nhất Ba Lan lần thứ 3 trong tuần mời nhà hoạt động dân chủ Việt Nam lên tiếng nhân chuyến công tác của tổng thống D.Tusk tại Hà Nội.
An ninh Việt Nam lại gây bê bối với Ba Lan
flickr:4971592435

SWS/Bến Việt (09.09.2010) Trọng Tâm - Truyền thông Ba Lan đồng loạt gây áp lực với thủ tướng D.Tusk đang ở Việt Nam. Trước đó, trí thức Ba Lan can thiệp vụ ông Trần Ngọc Thành bị bắt giữ tại Mã Lai do yêu cầu của cộng sản Việt Nam.

SWS ra tuyên bố về vụ ông Thành
flickr:4973639990

SWS/Bến Việt (09.09.2010) Tin Ba Lan - Bằng nhiều lời lẽ mạnh mẽ, Hiệp Hội Tự Do Ngôn Luận lên tiếng một mực phản đối cách hành xử của cộng sản Việt Nam với ông Trần Ngọc Thành ở Mã Lai.

TVN24 mời người Việt nói chuyện trực tuyến
flickr:4969553292

Bến Việt (08.09.2010) Trọng Tâm, Người Việt tại Ba Lan - Nhà hoạt động dân chủ của Việt Nam được mời nói chuyện trên kênh truyền thông tư nhân lớn nhất Ba Lan khi thủ tướng nước này tới Việt Nam sau chuyến thăm Ấn Độ.

Nhân chứng chùa Giác Minh lên tiếng
Văn Phòng Thông Tin Phật Giáo Quốc Tế (07.09.2010) Tin Việt Nam - Hòa thượng Thích Thiện Hạnh dẫn đầu phái đoàn Giáo hội Thừa Thiên – Huế vào Đà Nẵng ủy lạo chư Tăng Ni, Phật tử bị đàn áp ở chùa Giác Minh.
Tranh luận cần sa
flickr:4959755088

Bến Việt (05.09.2010) Tin Ba Lan - Bến Việt điểm qua một cuộc tranh luận của người Ba Lan nhân vụ bắt giữ người Việt Nam trồng cần sa tại thành phố Słupsk.

Đối Thoại có địa chỉ mới
Thông báo (04.09.2010) Tin thế giới - ĐốiThoại có địa chỉ mới tại http://www.doithoaionline.net . Đối Thoại là một trong những đầu báo điện tử bị tin tặc tấn công trong chiến dịch quy mô đánh vào các trang báo độc lập nhân kỉ niệm tuyên ngôn độc lập mùng 2 tháng 9 của cụ Hồ.
Blog Lê Diễn Đức bị tin tặc
Thông báo (04.09.2010, 11:45) Tin thế giới - Theo thông báo qua thư điện tử, đã được Bến Việt xác nhận, trang báo cá nhân của kí giả Lê Diễn Đức đã bị tin tặc tấn công. Hiện địa chỉ blog http://www.ledienduc.wordpresss.com/ không còn hiện hữu nguyên vẹn. Có vẻ như nội dung do tin tặc đưa về "sinh tử mệnh" đã bị chủ quản Wordpress hạ xuống. Bạn đọc nên hạn chế truy cập để tránh virus độc.
Cải Cách Ruộng Đất của Bác
Nguyễn Quang Duy (04.09.2010) Xã hội - 'Khi chuẩn bị bắn Nguyễn Thị Năm, Bác Hồ đã can thiệp và nói đại ý: ‘Chẳng lẽ CCRĐ không tìm được một tên địa chủ, cường hào gian ác là nam giới mà mở đầu đã phải bắn một phụ nữ địa chủ hay sao?’
Xung đột vì dân chủ
flickr:4947591935

Tôn Vân Anh's blog (03.09.2010) Xã hội - Khắc khoải cho một phong trào dân chủ hiệu quả cao, trả giá thấp, mạnh bạo, khéo léo và anh minh chính là nguyên do dẫn tới nhiều xung đột bị coi là mang lại chia rẽ cho „Solidarność”.

Hai bản tuyên ngôn độc lập cho Việt Nam
flickr:4949047179

Gs Phạm Cao Dương (02.09.2010) Xã hội - Trong lịch sử tranh đấu giành độc lập của dân tộc Việt Nam trong thế kỷ hai mươi, hai lần nước ta đã được các nhà cầm quyền đương thời chính thức tuyên bố độc lập. Lần thứ nhất vào ngày 11 tháng 3 năm 1945 bởi Hoàng Đế Bảo Đại và lần thứ hai bởi Chủ tịch Chính Phủ Lâm Thời Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa Hồ Chí Minh vào ngày 2 tháng 9 năm 1945.

Đàn Chim Việt Com thành Đàn Chim Việt Info
Thông báo (02.09.2010) Tin thế giới - Ban biên tập Đàn Chim Việt ra thông báo hôm 31 tháng 8 đã đổi tới địa chỉ danchimviet.info sau khi bị tin tặc cướp tên miền đuôi Com. (link)
Angelina Jolie kể chuyện con nuôi Việt Nam
flickr:4940452481

Bến Việt (31.08.2010) Văn hóa - Angelina Jolie nhắc tới đứa con nuôi gốc Việt và nam diễn viên xuất sắc của Ba Lan khi được hỏi về bộ phim hành động ăn khách tựa đề „Salt” mới ra mắt.

Nạn nhân tin tặc thông báo
flickr:4937496044

Mạc Việt Hồng (29.08.2010) Tin thế giới - Càng được bạn đọc quan tâm, Đàn Chim Việt càng trở thành mục tiêu đánh phá của tin tặc. Không khó khăn gì để biết rằng, thế lực nào đứng sau sự đánh phá dai dẳng này. (đọc tiếp)

Đàn Chim Việt Com cũng bị hắc
flickr:4929981801

Bến Việt (27.08.2010) Tin thế giới - Sau khi chiếm tên miền, kẻ gian còn để lại thông báo rởm cho bạn đọc Đàn Chim Việt cùng đường link nguy hại. Hầu như tất cả các trang báo lớn cổ súy dân chủ đều chung số phận. (đọc tiếp)

Tin tặc và trẻ thơ
flickr:4931818424

Tôn Vân Anh' s blog (27.08.2010) Trọng tâm, Xã hội - Tới giờ này mà một số bậc phụ huynh vẫn vui vẻ đưa con mình đi dự quốc khánh mùng 2 tháng 9… Cuộc sống của công dân quốc gia cộng sản di cư không đơn giản chút nào: vừa phải tìm lại bản sắc vốn chưa bao giờ được trau dồi trong nhà trường xã hội chủ nghĩa , vừa phải theo đuổi hội nhập gấp rút.

Vụ Đàm tác động nhiều phía
Thế Giới Mới (24.08.2010) Xã hội - Tưởng chừng như sự kiện chống ca sĩ tuyên truyền văn hóa Nhà nước Ðàm Vĩnh Hưng chỉ là chuyện chỉ được quan tâm trong cộng đồng việt Nam ở Hoa Kỳ, Úc, nhưng thực tế trong nước dân chúng cũng hết sức quan tâm… (đọc tiếp)
21 người Việt bị bắt ở Tiệp vì cần sa
Bến Việt (20.08.2010) Người Việt ở nước ngoài - Báo chí đồng loạt loan tin phá vỡ băng đảng cần sa trong vụ bắt 21 người Việt ở Tiệp. (đọc tiếp)
Lên tiếng vụ bắt nhà giáo Phạm Minh Hoàng
flickr:4225231040

Việt Tân (19.08.2010) Tin Việt Nam - Ông Phạm Minh Hoàng phục vụ trong lãnh vực giáo dục…, đặc biệt quan tâm đến các bất công xã hội và sự xâm lấn của Trung Quốc đối với Việt Nam. (đọc tiếp)

Bác sĩ Lê Nguyên Sang tự do sau 4 năm tù
flickr:4900107329

Đảng Dân Chủ Nhân Dân (17.08.2010) Tin Việt Nam - Đảng Dân chủ Nhân dân chào mừng Bác sĩ Lê Nguyên Sang, thành viên lãnh đạo đảng Dân chủ Nhân dân đã được tự do sau bốn năm bị giam trong nhà tù Cộng sản. (đọc tiếp)

Suy ngẫm từ vụ án cứu lụt giúp dân
Trí Lực (15.08.2010) Xã hội - Cách nay gần mười sáu năm, ngày 6.11.1994, thật khó ai có thể tưởng tượng nỗi, những người tham gia cứu trợ đồng bào đang lâm cảnh khốn cùng bởi thiên tai lũ lụt, trở lại bị một guồng máy công an trị khủng bố, hăm dọa. Một số bị bắt bớ tù đày, toàn bộ phẩm vật và tiền bạc cứu trợ đều bị tịch thu. (đọc tiếp)
90 năm Trận Đánh Vác-sa-va
flickr:4892642489

Bến Việt (15.08.2010) Trọng tâm - Trận Đánh Vác-sa-va vốn được giới sử gia gọi là trận đánh thứ 18 quan trọng nhất quyết định số phận nhân loại. Bô-sê-víc cùng lý tưởng cộng sản Lê-nin bị hất khỏi Ba Lan trong màn thua bất ngờ ngay ngoại ô Vác-sa-va. (đọc tiếp)

Báo Ba Lan bênh "kẻ thù của sứ quán Việt"
Bến Việt (11.08.2010) Người Việt tại Ba Lan - Bài thứ 2 trong loạt bài của báo điện tử Wiadomosci24.pl nói về "kẻ thù" của nhà nước Việt Nam, cô Tôn Vân Anh cùng các nhà hoạt động dân chủ khác. (đọc tiếp)
Hội nhà văn quốc doanh vô học
flickr:4878844680

BBC (10.08.2010) Xã hội - Nhà văn Bùi Minh Quốc xin phát biểu nhiều lần cũng không được phát biểu. Cuối cùng khi ông được lên nói, có nhắc đến Trường Sa - Hoàng Sa và tinh thần yêu nước, thì bị đuổi xuống. (đọc tiếp)

Sự Câm Điếc về Nhân Cách và Tâm Linh
LM Nguyễn Văn Khải (09.08.2010) Xã hội - Ít nhiều, chúng ta đang bị câm điếc nhân cách. Ít nhiều, chúng ta đang bị câm điếc tâm linh. (đọc tiếp)
Văn công quốc doanh tại Úc bị chống
flickr:4873601922

Blog Tự Do, Dân Chủ, Nhân quyền cho Việt Nam (09.08.2010) Người Việt ở nước ngoài - Đoàn biểu tình đã hô vang những khẩu hiệu "Đả đảo CS bán nước", "Đả đảo Văn công Việt Cộng"…Thế hệ thứ nhất và những thế hệ tiếp nối đều có mặt. (đọc tiếp)

Tôi, bất hợp pháp, là người Việt Nam
flickr:4865926652

Bến Việt (07.08.2010) Người Việt tại Ba Lan - Báo điện tử thuộc hàng "bự" của Ba Lan bắt đầu loạt bài về người Việt tại Ba Lan, bênh vực người không có giấy tờ hợp pháp. (đọc tiếp)

Tân Tổng thống tuyên thệ
flickr:4865782326

Bến Việt (06.08.2010) Tin Ba Lan - "Thể theo ý nguyện của Dân tộc, tôi nhận quyền điều khiển văn phòng Tổng thống Cộng Hòa Ba Lan, xin thề sẽ trung thành…". Tân Tổng thống Bronislaw Komorowski chính thức nhậm chức từ hôm nay. (đọc tiếp)

Hellman/Hammett cho Sáu Nhà Đối Kháng Việt Nam
flickr:4862230933

Liên Hội Nhân Quyền Việt Nam ở Thụy Sĩ (05.08.2010) Tin thế giới - Sáu nhà cầm bút dân chủ đối kháng Việt Nam được trao tặng Giải thưởng Hellman/Hammett năm 2010, cùng với 36 nhà văn của 19 nước khác trên thế giới. (đọc tiếp)

Bắt xe Ba Lan chở di dân lậu vào Anh
Bến Việt (04.08.2010) Tin thế giới - Một chiếc xe tải từ Ba Lan bị phát hiện chứa di dân Việt và cận đông hi vọng đột nhập vào Anh qua eo biển. (đọc tiếp)
Thánh giá (tạm) ở lại
flickr:4858309828

Bến Việt (04.08.2010) Tin Ba Lan - Sau 1 ngày giằng co nảy lửa, Thánh giá từ vụ Smolensk trước dinh tổng thống không rời chỗ cho tới khi tìm được giải pháp. (đọc tiếp)

Chính trị chính nghĩa
Nguyễn Thế Phong (04.08.2010) Xã hội - Chính thái độ thờ ơ, bỏ mặc, không để ý đến chánh trị sẽ hoặc đã tạo cơ hội cho những phần tử bá đạo lợi dụng tình trạng ấy để thao túng, ra tay nắm lấy hay cướp chánh quyền gây ra không biết bao nhiêu thảm hoạ cho tổ quốc và đặc biệt là cho chính bản thân và gia đình của chúng ta. (đọc tiếp)
Tìm thủ phạm cướp người Việt
flickr:4827932796

Bến Việt (26.07.2010) Người Việt tại Ba Lan - Cảnh sát công bố chân dung 3 kẻ giả danh cảnh sát cướp tiền người Việt. (đọc tiếp)

Phân tích nguyên nhân thay án tử hình
flickr:4827220979

Quê Mẹ (25.07.2010) Trọng tâm - Ông Võ Văn Ái viết thư gửi ông Nguyễn Minh Triết, xin đặc xá từ hình cho sinh viên Phan Minh Mẫn, vừa bị Tòa án Nhân dân thành phố Hồ Chí Minh kết án tử hình hôm 17.7 vì tội giết người cha nghiện rượu đã thường xuyên đánh đập vợ con. (đọc tiếp)

Thơ: Tôi có một giấc mơ
Lê Thị Công Nhân (24.07.2010) Văn hóa - Lê Thị Công Nhân có bài thơ đầu tiên tựa đề "Tôi có một giấc mơ" riêng tặng Cha Vũ Khởi Phụng và giáo xứ Thái Hà, Hà nội – Việt Nam. (đọc tiếp)
Lý Tống xịt cay Đàm Vĩnh Hưng
flickr:4820115367

Hạo Nhiên Nguyễn Tấn Ích (23.07.2010) Xã hội - Hành động của anh Lý Tống chống ca sĩ Đàm Vĩnh Hưng tại Hội trường Santa Clara Convention Center hôm Chúa Nhật vừa qua đã có kẻ chống, người binh. (đọc tiếp)

1 đồng tính chịu 5 phản bác
Bến Việt (16.07.2010) Tin Ba Lan - Euro-Pride lần đầu tiên được tổ chức diễu hành tại Ba Lan nhưng bị 5 nhóm khác biểu tình chống lại. Người ra đường nói chung nên thận trọng trong những ngày này. (đọc tiếp)
Jazz hè thủ đô
flickr:4797188781

Bến Việt (15.07.2010) Văn hóa - Liên hoan nhạc jazz với những thiên tài mới đang diễn ra tại thành cổ, là sự kiện văn hóa đáng tự hào của người thủ đô, phần thưởng tuyệt vời cho những người muốn làm quen với nhạc. (đọc tiếp)

600 năm trận đánh lịch sử tại Châu Âu
flickr:4791174661

Bến Việt (14.07.2010) Trọng tâm - Cuộc chiến quy mô nhất lịch sử trung cổ Châu Âu bắt nguồn từ xung đột chủ quyền lãnh thổ, kết thúc thắng lợi để Ba Lan tạo hình quốc gia, bắt rễ cho niềm tự hào dân tộc. (đọc tiếp)

Hội nghị Dân chủ Cấp cao tại Ba Lan (2/2)
flickr:4779213053

RFA (13.07.2010) Tin thế giới - Một trong những vị khách quan trọng nhất của hội nghị, ngoại trưởng Hoa Kỳ Hillary Clinton nhiệt thành nói về 3 trụ cột của cuộc sống xã hội. (đọc tiếp)

Ba Lan còn nóng lớn 2 tuần
Bến Việt (12.07.2010) Tin Ba Lan - Ba Lan còn nóng nặng 2 tuần nữa - theo dự báo của các nhà khí tượng. Truyền thông nhắc người dân đừng quên uống nước đều đặn và lưu tâm sức khỏe trẻ em trong những ngày nắng nóng. (đọc tiếp)
Người Việt ở Ba Lan tiếp xúc người Việt ở Mỹ
flickr:4782888134

Bến Việt (11.07.2010) Hình ảnh - Hôm qua, giáo sư Trương Bổn Tài nói với người Việt ở Ba Lan cần ý thức được bản sắc của mình để cống hiến cho nhà nước sở tại đã cưu mang nhiều người Việt di cư. (đọc tiếp)

Việt học - Thoại đàm, thơ, nhạc
flickr:4373903487

Bến Việt (09.07.2010) Văn hóa - Lần đầu tiên người Việt tại Ba Lan đón giáo sư Việt học và thưởng thức ca nhạc phòng trà truyền thống Việt Nam. Giáo sư Trương Như Thường cùng các nghệ sĩ tổ chức gặp mặt tại thủ đô Warszawa chiều mai, thứ 7. (đọc tiếp)

Hội nghị Dân chủ Cấp cao tại Ba Lan (1/2)
flickr:4759807947

RFA (08.07.2010) Tin thế giới - Tại cố đô của Ba Lan là Krakow vừa diễn ra 3 ngày Hội nghị Dân chủ Cấp cao. Các thứ, bộ trưởng đã có dịp trao đổi với những nhân vật đối kháng thuộc những quốc gia độc tài trong đó có Việt Nam. (đọc tiếp)

Cũng là kinh doanh
Bến Việt (05.07.2010) Xã hội - Tuần trước, lại 4 người Việt trồng cần sa bị bắt giữ. Thông cáo báo chí của biên phòng nói cần sa cũng như một hình thức kinh doanh của người Việt thay cho hàng vải và quán ăn. (đọc tiếp)
Ba Lan có tân tổng thống và đệ nhất phu nhânl
flickr:4763526980

Bến Việt (05.07.2010) Tin Ba Lan - B.Komorowski thắng J.Kaczynski với 5% chênh lệch phiếu bầu. Ba Lan có tân tổng thống và đệ nhất phu nhân cho 5 năm tới. (đọc tiếp)

Ông Võ Văn Ái tiếp xúc với bà Hillary Clinton
flickr:4762627309

Quê Mẹ (05.07.2010) Tin thế giới - Trưa ngày thứ bảy 3.7 Ngoại trưởng Hoa kỳ, Hillary Clinton, mời tiếp riêng ông Võ Văn Ái, đại biểu Việt Nam cùng với 8 đại biểu các nước A Phú Hãn, Ai Cập, Nam Phi, Nga, Iran, Tunisie và Trung quốc. (đọc tiếp)

Lên án Việt Nam tại hội thảo quốc tế
flickr:4756103738

Đảng Dân Chủ Nhân Dân (03.07.2010) Tin thế giới - Nhân dịp tham dự Hội nghị Cao cấp về Dân chủ diễn ra tại thủ đô Krakow, Ba Lan do Bộ Ngoại Giao Ba Lan tổ chức, nhằm đánh dấu kỷ niệm 10 năm ngày thành lập Cộng Đồng Các Quốc Gia Dân Chủ và tiếp tục khẳng định nổ lực yễm trợ các hoạt động dân chủ toàn cầu… chúng tôi muốn nêu lên tình hình của Việt Nam… (đọc tiếp)

Bầu cử về hòa?
flickr:4753825999

Bến Việt (02.07.2010) Tin Ba Lan - Có đầu báo khôi hài bảo hai ứng viên sẽ "về hòa" trong bầu cử Chủ nhật tới. Chuyên viên nói tỉ số điều tra dư luận sít sao khiến dự báo kết quả là điều không thể. (đọc tiếp)

Những người bán máu
Trần Việt Trình (01.07.2010) Xã hội - Trời chưa sáng hẳn, anh Hùng ở Phú Nhuận đã hối hả lọc cọc đạp chiếc xe đạp cà tàng hướng về Bệnh viện Truyền máu Huyết học ở Quận 1 Sài Gòn. Mấy năm nay anh giấu vợ dối con để đi bán máu. (đọc tiếp)
Lưu trữ 2010 phần 2>>>
Lưu trữ 2009
Lưu trữ 2011
Trở về trang chủ
O ile nie zaznaczono inaczej, treść tej strony objęta jest licencją Creative Commons Attribution-ShareAlike 3.0 License